พวงมาลัยคลอนได้นิดหน่อยเป็นเรื่องปกติหรือไม่

ทุกปัญหาเรามีคำตอบเราตอบให้คุณก่อนถึงมือช่าง

พวงมาลัยคลอนได้นิดหน่อยเป็นเรื่องปกติหรือไม่

โพสต์โดย Lungmhee » อาทิตย์ ต.ค. 09, 2016 9:48 am

ผมไม่เคยสังเกตุพวงมาลัยรถเลยแม้จะใช้มาเป็น 10 ปี
ว่าพวงมาลัยคลอนได้นิดหน่อยเป็นเรื่องปกติหรือไม่ครับ

ปกติไม่เคยปรับพวงมาลัย
แต่เมื่อ 2-3 วันก่อน
เจ้าปุ่มปรับพวงมาลัยแตกหลุดเป็นชิ้นๆ
เลยลองปรับขึ้นลงดู พบว่า
พวงมาลัยคลอนได้นิดหน่อย
แต่การขับรถก็ปกติ
รถท่านอื่นเป็น
อย่างนี้หรือไม่
ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lungmhee
Diamond Member

Re: พวงมาลัยคลอนได้นิดหน่อยเป็นเรื่องปกติหรือไม่

โพสต์โดย arelee » อาทิตย์ ต.ค. 09, 2016 3:05 pm

รุ่นผมไม่เห็นมีปรับขึ้นลง สงสัยรุ่นแรก ปี 1995 c220
แต่มันก็แน่นๆนะครับขยับไม่ได้
แต่มี ระยะฟรีเวลา บิดซ้ายขวา น่าจะกระปุกพวงมาลัยหลวมเพราะเปลี่ยนคันชักมาแล้ว

อยากถามลุงหมีเพิ่มหน่อยครับ เห็นไปเขียนใน Benzowner ว่าทำ ฝาวาวล์ใหม่กับ เปลี่ยน O2 Senser

คือผม วิ่งตอนเช้ากดออกตัวนี่หน่วงๆ แต่พอวิ่งแก๊สไม่เป็น จูนแก๊สแล้วก็เหมือนเดิม เป็นทุกเช้า แถมผมว่ามันกินน้ำมันแปลกๆ

หรือว่าเป้นที่ O2senser หรือเครื่องเริ่มไม่ฟิตแล้วก็ไม่ทราบ

ถ้าเปลี่ยน o2 Senser มันจะหายมั้ยครับ เปลี่ยนเอง ยากรึเปล่าครับ
arelee
Bronze Member

Re: พวงมาลัยคลอนได้นิดหน่อยเป็นเรื่องปกติหรือไม่

โพสต์โดย Lungmhee » อาทิตย์ ต.ค. 09, 2016 4:34 pm

เมื่อเช้าผมลองถอดกล่องแอร์แบ๊คดูแล้วก็ไม่เห็นว่ามีน๊อตตัวไหนหลวม
อาการไม่ใช่หมุนซ้ายขวาแล้วคลอนครับ มันคลอนได้รอบทิศทางครับ
คลอนที่ตัวพวงมาลัยครับ ได้ทุกด้าน นิด ๆ หน่อย ๆ

อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์มีอายุใช้งานครับ ไม่เกิน 120,000-150,000 กม.
ครับ

เปลี่ยนเองก็ไม่ยาก จริงๆต้องมีปะแจเฉพาะ แต่ในทางปฏิบัติถ้าไม่มี
สามารถใช้ประแจปากตายไขออกได้ ต้องระมัดระวังหน่อย ก่อนถอด
ถอดตอนเครื่องเย็น และควรฉีดสารหล่อลื่นพวกโซแน๊กซ์ทิ้งไว้สักครู
เพราะมันอยู่ที่เขาควายร้อนมากตลอดเวลาบางทีมันมีสนิมจับเป็นเนื้อ
เดียวกัน ถอดยาก อย่าใช้แรงมาก

เปลี่ยนแล้วผมว่ามันกินน้ำมันน้อยลงชัดเจนได้ระยะทางต่อลิตรเพิ่มขึ้น
ไม่น้อยกว่า 0.5 กม./ลิตร

ตอนซื้อถอดเอาของเดิมไปเป็นตัวอย่างดีที่สุด มันมี 2 รุ่นปลั๊กกลมกับ
ปลั๊กเหลี่ยม ซื้อมาผิด ต้องเอาไปเปลี่ยนอีก หรือไม่ก็จดเลขตัวถังไป
ด้วยให้ทางร้านเปิดสเป๊กดูให้ตรง ๆ อันละประมาณ 3 พัน +/-(Bosch
ไม่ใช่เบนซ์)

อนึ่งการวิ่งน้ำมันหน่วงๆ ตื้อ ๆ ใช้แก๊สไม่เป็น ผมว่าเป็นที่ระบบน้ำมันมากกว่านะ
อาจจะเป็นที่กรองตัน/ปั้มติ๊กไม่มีแรง/หรือหัวฉีดตัน คันของผมเคยเป็นแบบนี้
เหมือนกัน ปรากฏว่าหัวฉีดตันไปบางหัว เปลี่ยนของมือสองทั้งชุด หายสนิท
กลับมาเร่งไปมีแรงเหมือนเดิม ของมือสองสภาพสวยๆผมซื้อมา 3พัน กว่าบาท
อู่เขามีเครื่องเทสท์ ว่ามันตันหรือไม่ตัน
Lungmhee

โพสต์โดย Admin » อาทิตย์ ต.ค. 09, 2016 6:44 pm

ถ้ามีระยะฟรีมีข้างละมิล2มิลยังถือว่าปกติ ถ้ามากกว่านี้ คันชัก กับ กระปุกหลวม
Admin
Site Admin

โพสต์โดย Lungmhee » อาทิตย์ ต.ค. 09, 2016 6:56 pm

อาการไม่ใช่หมุนซ้ายขวาแล้วคลอนครับ มันคลอนได้รอบทิศทางครับ
คลอนที่ตัวพวงมาลัยครับ ได้ทุกด้าน นิด ๆ หน่อย ๆ
คือมันสามารถกระดกพวงมาลัยได้นิดหน่อย
พอรู้สึกได้นะครับ
Lungmhee

โพสต์โดย Lungmhee » จันทร์ ต.ค. 10, 2016 3:07 pm

ทนสงสัยไม่ไหวเข้าอู่เบนซ์ถามช่างใหญ่ว่าอาการนี้เป็นอะไรกันแน่
ช่างใหญ่ลองดูแล้วบอกว่าลูกปืนคอพวงมาลัยหลวมต้องถอดออกมา
ทั้งแกนเป็นเรื่องใหญ่ ตอนนี้ช่างงานเต็มมือรอนานเอาไว้ก่อน ไม่มีอันตราย
แต่อย่างใด เป็นแต่รำคาญ ลุงหมี เลยหน้าม่อยกลับออกมาตั้งหลัก
รอเข้าซ่อมต่อไป
Lungmhee

โพสต์โดย oldman » พุธ ต.ค. 12, 2016 4:19 pm

ถามต่อจากเรื่องนี้นะครับ ของผม w202 c200 พวงมาลัยมีเสียงดังกึกๆ ตอนเลี้ยว น่าจะเกิดจากอะไรครับ รบกวนช่วยด้วยครับ
oldman
Bronze Member

โพสต์โดย Lungmhee » พุธ ต.ค. 12, 2016 6:57 pm

คงเป็นพวกลูกหมากต่างๆ อันใดอันหนึ่งที่เรียกว่า Ball Joint
หรือหลายจุดหลวม หรือไม่ก็โช๊คอัพ
พวงมาลัย หมดอายุ ต้องยกรถให้2 ล้อหน้าลอย
แล้วจับล้อลักษณะเวลา 9.15 น.แล้ว
ลองขยับโยกดู จะรู้ได้ชัดเจนว่าใช่หรือไม่

ถ้าเป็นคันส่งคันชัก มีจุดที่เรียกว่า "ลูกหมาก"
มี 6 จุด การเปลี่ยนต้องเปลี่ยนทั้งชุด
ไม่มีแยกจำหน่าย ของผมเคยเสียลูกเดียวแต่ต้องเปลี่ยน
ทั้งยวง มันไม่แยกขาย หรือมีก็ไม่รู้ผมตะเวณถามตั้งหลาย
ร้าน บอกตรงกันว่าไม่มีแยกขาย จริงๆ ถ้ามีของมือสอง
จับมา "ยำ" กัน ก็น่าจะได้ แต่ผมไม่มีจึงต้องซื้อทั้งราว
ถ้ายี่ห้อ "เบนซ์" น่าจะเป็นหลักหมื่นเศษต้องสั่งห้างฯ
แต่ถ้าเป็นของ TRW หรือยี่ห้ออื่น ๆทำในจีน
เคยซื้อเปลี่ยน ค่าของไม่ถึง 4,000 บาท(3พันเศษๆ)
อันละ ไม่ถึง 3 พันก็มี คนขายบอกว่าของทำในจีน
หรือยี่ห้อฝรั่ง(ทำในจีน) ก็มี ตรานกหนูปูปีกอะไรฯลฯ
แต่ไม่น่าจะทนทาน แค่เพียง 2-3 ปี
ก็หลวมอีกแล้ว ต้องทำใจ
อยากได้ของดีของทนต้องใช้ของแท้เบนซ์
เท่านั้น แต่ราคาก็ทำให้ตัดสินใจยาก
ไม่เคยไปหาที่เชียงกงเหมือนกัน ไม่รู้ว่า
ของแท้มือสองเบนซ์แท้สภาพดีๆ มีขายไหม
Lungmhee

ย้อนกลับไปยัง กระดานถามตอบปัญหา