Gear Overhaul

ทุกปัญหาเรามีคำตอบเราตอบให้คุณก่อนถึงมือช่าง

Gear Overhaul

โพสต์โดย sanono » ศุกร์ ธ.ค. 09, 2016 12:45 pm

๑. สัญญาณ ว่าถึงเวลา overhaul gear มีมั้ยครับ ถ้ามีมีอะไรบ้าง?

๒. สัญญาณต่อไปนี้ใช่หรือไม่ครับ
๒.๑ รถสั่นเวลาเลี้ยว สั่นมาก แต่เครื่องปกตินะครับ รถสั่น ไม่ใช่เครื่องสั้น ครั้งสองครั้งที่รถสั่นแล้ว เร่งไม่ไปด้วย รอบเครื่องขึ้นสูง
๒.๒ ถอยรถขึ้นขอบต่างระดับไม่มีแรง โดยเฉพาะถอยเฉียง หักเลี้ยวด้วย
๒.๓ ไมล์ 38x,xxx กิโล รถปี 1998 w202 c220
๓. บางครั้งวิ่งๆ อยู่ตื้ซะงั้น ความเร็วตก รอบเครื่องไม่ตก (อันนี้น่าจะเข็มวัดรอบเครื่องค้าง)

ขอลคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sanono
Bronze Member

Re: Gear Overhaul

โพสต์โดย Admin » ศุกร์ ธ.ค. 09, 2016 10:18 pm

2-4อาจจะเป็นเกียร์ ข้อ1เลี้ยวแล้วสั่นหมายถึงวิ่งช้าๆเลี้ยวเหรอครับ หรือว่ายังไง ถ้าช้าๆสั่นนี่ยังไงก็สั่นมาจากเครื่องยนต์
Admin
Site Admin

โพสต์โดย sanono » อังคาร ธ.ค. 13, 2016 3:24 pm

Admin เขียน:2-4อาจจะเป็นเกียร์ ข้อ1เลี้ยวแล้วสั่นหมายถึงวิ่งช้าๆเลี้ยวเหรอครับ หรือว่ายังไง ถ้าช้าๆสั่นนี่ยังไงก็สั่นมาจากเครื่องยนต์

๑. ใช่ครับ ออกจากซอยเลี้ยวเข้าถนนใหญ่ หรือจากถนนใหญ่เลี้ยวเข้าซอย

๒. คือเครื่องยนต์สั่นผมนึกไปถึงลิ้นปีกผีเสื้อมีปัญหา (idle speed control) หรือเครื่องเดินไม่เต็มสูบอะไรประมาณนั้น แต่นี่อาการไม่ใช่อย่างนั้นครับ การสั่นเกิด ๒ -๓ ครั้ง หลังจากเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องแท่นเกียร์แท้มายกชุด ได้ซัก ๓-๔ วัน ผมอยากจะบอกว่ามันสั่นที่ด้านท้าย แต่ไม่อยากยืนยัน เพราะจับทิศทางไม่แม่น เพลา? เกียร์?

๓. ด้วยอายุรถกับระยะทางที่รับใช้เรา จะ overhaul เกียร์ก็คงสมเหตุสมผลปะครับ ชอบป้องกัน ไม่ชอบแก้ไข อิอิ
sanono
Bronze Member

โพสต์โดย Admin » พุธ ธ.ค. 14, 2016 12:59 am

ผมว่าใส่ยางแท่นเครื่องกับเกียร์ไม่ดี ไม่ก็เจอของปลอม
Admin
Site Admin

ย้อนกลับไปยัง กระดานถามตอบปัญหา