ช่วยวิเคราะห์อาการสตาร์ทติดยากหน่อยครับ

ทุกปัญหาเรามีคำตอบเราตอบให้คุณก่อนถึงมือช่าง

ช่วยวิเคราะห์อาการสตาร์ทติดยากหน่อยครับ

โพสต์โดย Bomberball » อังคาร ก.พ. 21, 2017 12:48 pm

รถ C180 W202 Classic ปี 98 เลขไมค์เกือบ 180,000
ใช้แก็สเป็นส่วนใหญ่ มีใช้น้ำมันบ้างสลับเมื่อแก็สหมดถังครับ

อาการ จะสตาร์ทติดยากเป็นบางครั้ง ตอนเครื่องร้อน แต่เช้าๆสตาร์ทครั้งแรกจะไม่ค่อยเป็น (แต่หลังๆเริ่มเป็นเหมือนกัน)

เวลาที่สตาร์ทติดยาก เสียงจะเป็นอย่างในคลิป ต้องกดคันเร่งช่วย ถึงจะติด ถ้าติดแล้วเครื่องจะสั่นๆ จนต้องเร่งให้รอบสูงๆ ถึงกลับมานึ่งเอง

ก่อนหน้านี้สองสามเดือนไม่ค่อยมีอาการ อาการเริ่มเป็นบ่อยขึ้นครับ

ปล. ดูวาล์วกั๊กแรงดันทั้งสองตัวก็ไม่รั่ว ก่อนหน้านี้มีเปลี่ยนแบต และ ไดชาร์จ (เสีย)

น่าจะมีสาเหตุจากอะไร ควรแก้ที่ไหน จากเบาไปหาหนักครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

คลิปครับ
https://youtu.be/0R9lYGT9AzU
ภาพประจำตัวสมาชิก
Bomberball
Bronze Member

Re: ช่วยวิเคราะห์อาการสตาร์ทติดยากหน่อยครับ

โพสต์โดย katt katta » พุธ ก.พ. 22, 2017 2:12 am

ของเราก็เป็น admin เขาบอกว่า ตรง เครื่องหมาย C มันต่อกันไม่สนิท (ถูกตัดออกตอนยกเครื่อง) พอเครื่องร้อน อากาศร้อนเข้าไปทำให้แรงอัดมันบาง ทำให้ติดยาก แต่ตอนนี้ เราเอาท่อใส่คลุมไว้ อาการดีขึ้นมากเลยค่ะ
ไฟล์แนป
tube1.jpg (41.87 KiB) เปิดดู 3744 ครั้ง
katt katta
Silver Member

Re: ช่วยวิเคราะห์อาการสตาร์ทติดยากหน่อยครับ

โพสต์โดย Bomberball » พุธ ก.พ. 22, 2017 7:27 am

katt katta เขียน:ของเราก็เป็น admin เขาบอกว่า ตรง เครื่องหมาย C มันต่อกันไม่สนิท (ถูกตัดออกตอนยกเครื่อง) พอเครื่องร้อน อากาศร้อนเข้าไปทำให้แรงอัดมันบาง ทำให้ติดยาก แต่ตอนนี้ เราเอาท่อใส่คลุมไว้ อาการดีขึ้นมากเลยค่ะ

แต่รถผมยังไม่มีการยกเครื่องเลยครับ
Bomberball
Bronze Member

โพสต์โดย Admin » พุธ ก.พ. 22, 2017 11:22 am

ดูจากในคลิปเหมือนไอเดิ้ลสปีดไม่ชดเชยรอบตอนสตาร์ทครับ ปกติเวลาสตารท์ากล่องECUมันจะสั่งไอเดิลว่าต้องเปิดรับอากาศเข้ามามากเพื่อช่วยเครื่องยนต์สตาร์ทติดง่ายครับ ลองตรวจสอบดูครับ ถ้าไอเดิลปกติ ก็อาจจะเป็นที่กล่องECUครับ
Admin
Site Admin

ย้อนกลับไปยัง กระดานถามตอบปัญหา